phân biệt các loại interlining.

Mọi cho em hỏi với.
Mex có tên tiếng anh là gì? tác dụng gì?
Dựng có tên tiếng anh là gì? tác dụng gì?
keo có tên tiếng anh là gì? tác dụng gì?
Ba loại này khác nhau ở chỗ nào?
em thấy các tài liệu cứ ghi loạn lên mà em k phân biệt được.
Lúc thì : non fusible, fussible, non woven, Woven?
Mong chờ sự giúp đỡ từ các anh chị. em cám ơn nhiều

Mếch trong tiếng anh là Interfacing.
dựng là Interlining
fusible là nóng chảy ( mếch thì ép dưới nhiệt độ nó sẽ chảy keo ra và dính vào vải ) ngược lại với Non-fusible là ko nóng chảy.
Non woven là vải ko dệt và woven là vải dệt.
Cái này bạn tra từ điển được. Vì mình ko học chuyên ngành may mặc ( dân ngoại đạo tự mần mò thôi ) nên mình sẽ chỉ nói những cái mình tự mần đc ra, có thể là đúng hoặc ko đúng, thông tin nào bạn sử dụng đc thì bạn dùng nha.
Theo mình hiểu, mex là loại vải có keo dùng để tạo độ cứng, form dáng ( ép vào lá cổ áo sơ mi, măng séc,....)
Dựng thì ko có keo, mình thấy hay sử dụng để làm suite. Mình cũng cần thêm kiến thức về cái này nên cần ai đo chia sử thêm

DINHKHOIKTM

Thành Viên
Mình bổ xung chút nhé!
Cơ bản như bạn Chinh Chinh đã nói.
Ngoài ra,sản phẩm sử dụng mex hay dựng hay keo....phụ thuộc vào từng dòng sản phẩm,vị trí,chi tiết mà người ta sử dụng (Theo khách hàng phần nhiều.kể cả may gia đình.)
Mex có rất nhiều loại,về tác dụng thì nó giúp tạo phom,dáng và định vi,chống bai vải....cổ áo sơ mi người ta còn sd loại mex vải rất cứng và bền...
Dựng : ở những vị trí ko thể ép nhiệt để sd mex hay keo vi dụ như của mũ lông chẳng hạn.Hay các túi áo khoác,áo dạ người ta muốn tạo độ mo,độ mọng chẳng hạn thì cần đến dựng....
................

Thật sự những kiến thức trên rất có ích với em, rất hy vọng các anh chị sẽ chia sẻ thêm những kiến thức về ngành may nhiều hơn nữa. Nếu được các anh chị có thể chia sẻ thêm đặc điểm của các loại vải như: tricot, taffeta, interlock, jersey, chifon, kate, mesh... được không ạ? E xin cảm ơn!