Thắc mắc về áo sơ mi nam!ai giúp em với!

Em đang tập tành làm áo sơ mi nam!
Học thì có,thực hành cũng có,nhưng em chỉ ra rập mà không có ráp áo!
Em có thắc mắc là tại sao 2 thân trước của em cắt 1 rập bằng nhau,nhưng khi đưa đi ráp về thì lại không bằng nhau.
Bác nào pro giải thích em biết với,và khác phục như thế nào?
Hình đây ạ

P/s : Áo em là cuộn sườn nha các bác
Thank các bác nhiều!

Em đang tập tành làm áo sơ mi nam!
Học thì có,thực hành cũng có,nhưng em chỉ ra rập mà không có ráp áo!
Em có thắc mắc là tại sao 2 thân trước của em cắt 1 rập bằng nhau,nhưng khi đưa đi ráp về thì lại không bằng nhau.
Bác nào pro giải thích em biết với,và khác phục như thế nào?
Hình đây ạ

P/s : Áo em là cuộn sườn nha các bác
Thank các bác nhiều!
b có để lại điểm bấm gập nẹp cho ng ta may ko?

DINHKHOIKTM

Thành Viên
hi !
Ngoài cách tính nẹp cho đủ độ gấp nẹp...bạn nên chú ý đường may cuốn sườn nữa nhé .Chú ý chiều lật của đường cuốn.Khi may cuốn sườn ,nếu không để ép sát ống cuốn sẽ to bé đáng kể đó !

Cái này do gập nẹp rùi b ơi. B để nẹp 4cm. Nẹp khuyết gập 3cm đg may 1cm là 4cm chuẩn. Nẹp cúc thường thì ng may sẽ gấp 2cm và 1cm đg may là 3cm. Thế là dư 1cm rùi. Nếu k bấm điểm gập nẹp thì b nên cắt bên cúc bớt 1cm. Sai đâu sửa đấy là tốt nhất. Tháo nẹp cúc và gập lại. Tháo chân cổ tra lại. Chân cổ cũng đag bị bùng k phẳng.

BÊN PHẢI CUỐN NẸP CO 2,5CM BÊN TRÁI LẠI QUẤN 3CM. LÚC QUẤN SƯỜN ĂN VÀO 1 CM NỮA, LUC CẮT VẢI KHÔNG ÊM PHẲNG VVV. CẮT HÀNG KẺ PHẢI CHÚ Ý THẲNG KẺ MỚI ĐẸP BẠN Ạ
Dạ cám ơn bác góp ý!
Dạ cám ơn bác góp ý,vậy là do bên ráp,mai mốt em dặn bên ráp lại!
hi !
Ngoài cách tính nẹp cho đủ độ gấp nẹp...bạn nên chú ý đường may cuốn sườn nữa nhé .Chú ý chiều lật của đường cuốn.Khi may cuốn sườn ,nếu không để ép sát ống cuốn sẽ to bé đáng kể đó !

View attachment 16345
Dạ cám ơn bác góp ý
Cái này do gập nẹp rùi b ơi. B để nẹp 4cm. Nẹp khuyết gập 3cm đg may 1cm là 4cm chuẩn. Nẹp cúc thường thì ng may sẽ gấp 2cm và 1cm đg may là 3cm. Thế là dư 1cm rùi. Nếu k bấm điểm gập nẹp thì b nên cắt bên cúc bớt 1cm. Sai đâu sửa đấy là tốt nhất. Tháo nẹp cúc và gập lại. Tháo chân cổ tra lại. Chân cổ cũng đag bị bùng k phẳng.
Dạ cám ơn bác góp ý!em tháo nẹp và cổ ra ngâm cứu liền :)